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Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Historia ya Tanzania na Maadili Stashahada ya Ualimu 
Elimu ya Msingi yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania 
(TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa 
shukurani za pekee kwa wakuza mitaala wa TET, wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wataalamu 
kutoka asasi za kiraia. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala 
ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya 
kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi 
zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo  kuu la uboreshaji wa Mitaala ya 
Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0	 Utangulizi
Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Historia ya Tanzania na Maadili Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi, ni moja 
kati ya masomo ya lazima kwa mwalimu tarajali atakayefundisha somo la Historia ya Tanzania na Maadili ngazi ya Elimu ya 
Msingi Darasa la III-VI. Maudhui ya somo hili yanalenga kumjengea mwalimu tarajali umahiri wa kumudu maarifa, ujuzi na stadi 
za mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zitakazomwezesha kufundisha maudhui ya somo la Historia ya Tanzania na Maadili darasa 
la III-VI, Elimu ya Msingi. Pia, yanalenga kumjengea uwezo wa kutumia teknolojia katika kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji 
na kutumia njia stahiki za uchopekaji wa masuala mtambuka katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Historia ya Tanzania na 
Maadili. 

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la 
Historia ya Tanzania na Maadili. Ufundishaji na ujifunzaji wa somo hili ulenge katika kumwandaa mwalimu tarajali atakayeweza 
kufikiri, kutafsiri na kutumia mbinu alizojifunza ili kuwezesha mwanafunzi kutafuta maarifa, kujadili, kufanya uchunguzi, kufanya 
tathimini na kutumia maudhui ya somo la Historia ya Tanzania na maadili katika mazingira yake ya kila siku. Pia, umwezeshe 
mwalimu tarajali kumudu mbinu za kukuza stadi za karne ya 21 zikiwemo udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi 
wa changamoto katika ufundishaji na ujifunzaji. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya 
Msingi wa Mwaka 2023. 

2.0   Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)	� Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini.

(b)	� Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo jumuishi. 

(c)	� Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 
chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla.

(d)	� Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uwajibikaji na lugha ya Taifa.
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(e)	� Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f)	� Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma.

(g)	� Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, usimamizi 
na utunzaji endelevu wa mazingira.

(h)	� Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0	 Malengo ya Elimu ya Ualimu
Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:

(a)	� Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu.

(b)	� Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia.

(c)	� Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri.

(d)	� Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.

(e)	� Kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji.

(f)	� Kukuza stadi za utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki.

(g)	� Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji.

(h)	� Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based research).



3

4.0	� Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu 
Umahiri wa jumla wa mafunzo ya stashahada ya ualimu unalenga kumwezesha mwalimu tarajali:
(a)	  �Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji.
(b)	 Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia.
(c)	� Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri.
(d)	� Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi.
(e)	� Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji.
(f)	� Kutambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki.
(g)	� Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji.
(h)	� Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership).
(i)	� Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based research).

5.0	 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi  
Muhtasari wa somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa  Historia ya Tanzania na Maadili Stashahada ya Ualimu Elimu ya 
Msingi, una umahiri mkuu na umahiri mahususi kama inavyooneshwa katika jedwali namba 1. 
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Jedwali Na. 1:   Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi  

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1.0	   �Kumudu mbinu za ujifunzaji 
na ufundishaji wa Historia 
ya Tanzania na Maadili 
katika Elimu ya Msingi

1.1	� Kuchambua mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa Historia ya Tanzania na Maadili 
katika elimu ya msingi

1.2	� Kumudu mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa ulinzi wa historia, urithi na maadili ya 
Tanzania

1.3	� Kumudu mbinu za ujifunzaji na ufundishaji  wa maarifa ya jamii inayomzunguka

1.4	� Kumudu matumizi ya mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa ushirikiano baina ya jamii 
za Kitanzania katika kujenga uhusiano wa kijamii na kiuchumi

1.5	� Kumudu mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa maendeleo na maadili ya jamii za 
Kitanzania kabla ya ukoloni

1.6	� Kumudu ufaraguzi na matumizi ya teknolojia na vifaa vingine saidizi katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa Historia ya Tanzania na Maadili

1.7	� Kumudu mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa maendeleo na maadili ya jamii za 
Kitanzania wakati na baada ya ukoloni

1.8	� Kumudu mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa historia na maadili ya ujenzi wa Taifa 
la Tanzania katika kipindi cha 1961 hadi sasa

1.9	� Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Historia ya Tanzania na Maadili nje ya 
darasa
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6.0	 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano kati ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/mlezi katika kutimiza wajibu wao 
ambao ni: 

6.1	   Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa:
(a)	� Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21.
(b)	� Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana.
(c)	� Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao.
(d)	� Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahik. 

6.2	  Mwalimu tarajali
Mwalimu tarajali  anatarajiwa:
(a)	� Kushiriki  kikamilifu  katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki katika 

usimamizi wa darasa na matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji.
(b)	� Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani 

kwa vitendo. 
(c)	� Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika 

fani ya ualimu.
(d)	� Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji.
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.
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6.3	 Mzazi/mlezi

Mwalimu tarajali  anatarajiwa:

(a)	� Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji.

(b)	� Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika shughuli za ujifunzaji.

7.0   Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Muhtasari huu unasisitiza matumizi ya mbinu za ujifunzaji na ufundishaji zinazolenga kumwezesha mwalimu tarajali kuwa kitovu 
cha ujifunzaji na mkufunzi kuwa mwezeshaji.  Mkufunzi atatumia mbinu shirikishi kwa kuzingatia mahitaji anuai na uwezo wa 
mwalimu tarajali katika ujifunzaji. Pia,  mbinu zitakazotumika zimwezeshe mwalimu tarajali kufikiri, kutafsiri na kutumia mbinu 
alizojifunza katika kuwezesha wanafunzi kutafuta maarifa, kujadili, kufanya uchunguzi, kufanya tathimini na kutumia  maudhui ya 
somo la Historia ya Tanzania na maadili katika mazingira yake ya kila siku. Vilevile, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ziwezeshe 
walimu tarajali kutumia TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji na kuchopeka masuala mtambuka wakati wa ufundishaji.

Baadhi ya mbinu za ujifunzaji zinazoweza kutumika ni ziara za kimasomo, midahalo, klabu za masomo, utafutaji wa taarifa za 
historia, tafiti ndogo, matumizi ya vyanzo vya historia, matumizi ya nyaraka, uchunguzi, majadiliano, masimulizi, kisamafunzo, 
igizodhima, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi) na kazi nyingine kama hizo kulingana na muktadha ili kufanikisha 
ujifunzaji na ufundishaji wa somo hili. 

8.0   Zana/vifaa vya Ujifunzaji na Ufundishaji
Zana/vifaa vya ujifunzaji na ufundishaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji na uwezo wa mwalimu tarajali. Mkufunzi 
anapaswa kuhakikisha mwalimu tarajali anapata nafasi ya ama kuona, kusikia na kushika zana wakati wa ujifunzaji na ufundishaji. 
Pia, zana na vifaa vya ujifunzaji na ufundishaji vinapaswa vimsaidie mwalimu tarajali kumudu kinachofundishwa. Mkufunzi 
anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka. Vilevile, mkufunzi atumie vitabu vya kiada,  ziada 
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na vifaa vingine vya ufundishaji na ujifunzaji vilivyopata ithibati ya Taasisi ya Elimu Tanzania (TET). Baadhi ya zana na vifaa 
vitakavyotumika kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji vimependekezwa katika jedwali la maudhui katika safu ya zana/vifaa.

9.0	 Upimaji katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Upimaji ni suala muhimu katika mchakato wa ujifunzaji na ufundishaji ili kuwezesha ujenzi wa umahiri unaokusudiwa. Upimaji wa 
Somo la Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Historia ya Tanzania na Maadili utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati. 
Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji ili kumwezesha mkufunzi kubaini uwezo 
na uhitaji wa mwalimu tarajali katika ujifunzaji na kisha kumwezesha kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa umahiri  wa 
somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Msingi. Pia, upimaji uwezeshe umahiri wa mwalimu tarajali kumudu stadi za 
kuchopeka masuala mtambuka, kuratibu shughuli nje ya darasa na kutumia TEHAMA katika ujifunzaji na ufundishaji. Zana za 
upimaji zinazoweza kutumika katika upimaji endelevu ni bungua bongo, orodha hakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio 
kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi, mkoba wa 
kazi na zana nyingine kama hizo. 

Upimaji tamati utahusisha mitihani na majaribio  ya mwezi, mihula na mtihani wa mwisho wa mwaka. Aidha, taarifa za upimaji huu 
pamoja na kutumika katika kutathimini maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji, zitatumika kama mrejesho wa kuwezesha 
ujifunzaji na ufundishaji. 

Katika kuamua kiwango cha ufaulu wa mwalimu tarajali katika somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Historia ya Tanzania 
na Maadili, upimaji wa mwisho (tamati) utachangia asilimia thelathini (30%) na upimaji endelevu utachangia asilimia sabini 
(70%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau asilimia 50% na upimaji tamati kwa angalau 50% ili 
aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafaulu, mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. 
Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji endelevu.
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Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu

Na.  Shughuli ya Upimaji Mgawanyo wa Asilimia (%)
1. Mitihani ya Mihula (Mhula wa kwanza na wa pili) 10
2. Kazimradi ya Ufaraguzi 15
3. Ufundishaji igizi 20
4. Ufundishaji katika shule jirani 25

10.0	 Idadi ya Vipindi 
Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ujifunzaji na Ufundishaji wa Historia ya Tanzania na Maadili, unatoa makadirio ya muda 
utakaotumika katika ujifunzaji na ufundishaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio 
haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni saa moja (1). Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi 
vitano (5) kwa wiki. 

11.0	 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji
Muhtasari wa Mbinu za Ujifunzaji na Ufundishaji wa Historia ya Tanzania na Maadili umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa 
katika vipengele sita ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, vigezo vya upimaji, vifaa/zana pamoja 
na idadi ya vipindi kama Jedwali namba 3 na 4 linavyoonesha.
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Mwaka wa Kwanza
Jedwali Na 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	  �Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji 
na 
ufundishaji 
wa 
Historia ya 
Tanzania 
na Maadili 
katika 
Elimu ya 
Msingi

1.1	� Kuchambua   
mbinu za 
ujifunzaji 
na 
ufundishaji 
wa Historia 
ya Tanzania 
na Maadili 
katika 
elimu ya 
msingi

(a)	� Kuaridhia 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Historia 
ya Tanzania 
na Maadili 
katika Elimu 
ya Msingi

Mwalimu tarajali amearidhia 
mbinu za ujifunzaji na 
ufundishaji wa Historia ya 
Tanzania na Maadili katika 
Elimu ya Msingi (mfano 
utafutaji wa taarifa za 
historia, uchunguzi, utafiti, 
midahalo, majadiliano, 
matumizi ya vyanzo vya 
historia, matumizi ya 
nyaraka, onesho mbinu, 
masimulizi, ziara, ziara za 
masomo nk)

-  �Matini zenye mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa Historia ya Tanzania na 
Maadili

-  �Filamu zenye makala za 
mbinu za ujifunzaji na 
ufundishaji wa mada za 
Historia na maadili

-  �Picha/picha mguso/chati 
zenye mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa historia na 
maadili

30

1.2	  �Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji 
na 
ufundishaji 
wa ulinzi 
wa historia, 
urithi na 
maadili ya 
Tanzania 

(a)	� Kumudu 
matumizi 
ya sanaa 
na michezo 
katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa  ulinzi wa 
historia,  urithi 
na maadili ya 
Tanzania

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya sanaa na 
michezo (mfano nyimbo, 
majigambo, igizodhima, 
picha) katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa  ulinzi wa 
historia,  urithi na maadili ya 
Tanzania

-  �Filamu zenye mbinu za 
ujifunzaji na ufundishaji kwa 
kutumia michezo na sanaa 

-  �Matini/chati zenye maudhui 
yanayohusu ulinzi wa 
historia, urithi na maadili ya 
Tanzania

- Vifaa vya urithi na utamaduni 

30
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	� Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai za 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
ulinzi wa historia,  
urithi na maadili 
ya Tanzania 
katika darasa 
kubwa

Mwalimu tarajali amemudu  
matumizi ya mbinu 
anui  katika  ujifunzaji na 
ufundishaji wa  ulinzi wa 
historia,  urithi na maadili 
ya Tanzania katika darasa 
kubwa

-  �Visa mafunzo vinavyohusu 
ulinzi wa historia,  urithi na 
maadili 

- �Filamu/picha/chati/matini 
zenye mbinu na mikakati ya 
ufundishaji na ujifunzaji katika 
darasa kubwa

(c)	� Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
masuala 
mtambuka katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
ulinzi wa historia,  
urithi na maadili 
ya Tanzania  

Mwalimu tarajali amemudu  
matumizi ya mbinu za 
kuchopeka masuala 
mtambuka katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa ulinzi wa 
historia,  urithi na maadili ya 
Tanzania 

-  �Matini zenye maudhui ya 
masuala mtambuka

-  �Maudhui ya mbinu mbalimbali 
za ujifunzaji wa maudhui ya 
masuala mtambuka 

-  �Matini zenye maudhui 
yanayohusu ulinzi wa historia,  
urithi na maadili ya Tanzania
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	  �Kumudu 
matumizi 
ya mbinu 
za kutumia 
TEHAMA 
katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa ulinzi 
wa historia,  
urithi na 
maadili ya 
Tanzania  

Mwalimu tarajali amemudu  
matumizi ya mbinu za kutumia 
TEHAMA katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa ulinzi wa historia,  
urithi na maadili ya Tanzania  

-  �Kompyuta, tableti na simu, 
video, projekta,

-  �Matini yahusuyo ulinzi wa 
historia,  urithi na maadili 
ya Tanzania yaliyoifadhiwa 
kwenye midia

-  �Mbinu za kutumia TEHAMA 
katika ujifunzaji na ufundishaji 
zilizoifadhiwa katika midia

(e)	   �Kumudu 
matumizi 
ya mbinu 
nyinginezo za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa  ulinzi 
wa historia,  
urithi na 
maadili ya 
Tanzania 

Mwalimu tarajali amemudu  
matumizi ya mbinu nyinginezo, 
(mfano ziara za kimasomo, onesho 
mbinu, midahalo kisa mafunzo, 
utafiti mdogo, matumizi ya 
nyaraka, uchunguzi, bunguabongo 
changanyakete, matembezi 
ya galari) katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa ulinzi wa historia,  
urithi na maadili ya Tanzania

-  �Picha/picha mguso au matini 
yenye maudhui ya ulinzi wa 
historia, urithi na maadili ya 
Tanzania

-  �Filamu zenye makala yenye 
mbinu za ujifunzaji na 
ufundishaji wa historia, urithi na 
maadili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi 
Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.3	� Kumudu mbinu 
za ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maarifa ya jamii 
inayomzunguka

(a)    �Kumudu 
matumizi 
ya sanaa na 
michezo katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maarifa ya jamii 
inayomzunguka

Mwalimu tarajali 
amemudu  matumizi ya 
sanaa na michezo (mfano 
nyimbo, majigambo, 
igizodhima, picha, hadithi) 
katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa maarifa ya 
jamii inayomzunguka 

-  �Matini mbalimbali, zenye 
sanaa na michezo

-  �Filamu zenye matumizi ya 
sanaa na michezo katika 
ujifunzaji na ufundishaji 

 

45

(b)	� Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai 
za  ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maarifa ya jamii 
inayomzunguka 
katika darasa 
kubwa

Mwalimu tarajali 
amemudu  matumizi 
ya mbinu anuai  katika  
ujifunzaji na ufundishaji 
wa maarifa ya jamii 
inayomzunguka katika 
darasa kubwa

-  �Matini yenye maudhui 
yahusuyo maarifa ya jamii

-  Nyimbo na hadithi

-  �Filamu/picha/chati/matini 
zinazohusu mbinu na mikakati 
ya ufundishaji na ujifunzaji 
katika darasa kubwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	� Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
masuala 
mtambuka katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maarifa ya jamii 
inayomzunguka 

Mwalimu tarajali amemudu  
matumizi ya  mbinu za 
kuchopeka maswala 
mtambuka katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa maarifa ya 
jamii inayomzunguka 

-  �Picha zenye masuala 
mtambuka

-  �Maudhui ya mbinu mbalimbali 
za ujifunzaji wa maudhui 
ya masuala mtambuka 
zilizoifadhiwa kwenye midia 

-  �Visa mafunzo  vinavyohusu 
masuala mtambuka

-  �Matini zenye maudhui 
yanayohusu maarifa ya jamii

(d)	� Kumudu 
matumizi ya 
mbinu za kutumia 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maarifa ya jamii 
inayomzunguka

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu za 
kutumia TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa maarifa ya jamii 
inayomzunguka 

-  �Kompyuta, tableti na simu, 
video, projekta

-  �Maudhui yanayohusu maarifa 
ya jamii yaliyoifadhiwa katika 
midia

-  �Filamu zenye makala za mbinu 
za kutumia TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e)	� Kumudu 
matumizi ya 
mbinu nyinginezo 
za ujifunzaji na 
ufundishaji wa  
maarifa ya jamii 
inayomzunguka 

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu 
nyinginezo (mfano, utafiti, 
kisa mafunzo, masimulizi, 
mdahalo, maswali na 
majibu, matumizi ya 
nyakara za kihistoria, 
majadiliano, ziara za 
kimasomo nk) za ujifunzaji 
na ufundishaji wa  maarifa 
ya jamii inayomzunguka 

-  �Matini/filamu yenye mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji

-  �Matini zenye maudhui 
yanayohusu maarifa ya jamii

1.4	� Kumudu mbinu 
za ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa ushirikiano 
baina ya jamii 
za Kitanzania 
katika kujenga 
uhusiano wa 
kijamii na 
kiuchumi

(a)	� Kumudu 
matumizi ya 
sanaa na michezo 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa ushirikiano 
baina ya jamii za 
Kitanzania katika 
kujenga uhusiano 
wa kijamii na 
kiuchumi

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya sanaa na 
michezo (mfano nyimbo, 
hadithi, igizodhima, 
picha) katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa ushirikiano 
baina ya jamii za Kitanzania 
katika kujenga uhusiano wa 
kijamii na kiuchumi

-  �Matini yenye picha, nyimbo 
zinazohusu ushirikiano baina 
ya jamii

-  �Filamu zinazohusu matumizi 
ya sanaa na michezo katika 
ujifunzaji na ufundishaji

35
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu anuai 
za  ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
ushirikiano baina ya 
jamii za Kitanzania 
katika kujenga 
uhusiano wa kijamii 
na kiuchumi katika 
darasa kubwa

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu anuai  
za  ujifunzaji na ufundishaji 
wa ushirikiano baina ya 
jamii za Kitanzania katika 
kujenga uhusiano wa kijamii 
na kiuchumi katika darasa 
kubwa

-  �Matini yenye picha, nyimbo 
zinazohusu ushirikiano baina 
ya jamii

-  Nyimbo na hadithi

-  �Filamu/picha/chati/matini 
zenye mbinu na mikakati ya 
ufundishaji na ujifunzaji katika 
darasa kubwa

(c)	� Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa 
ushirikiano baina ya 
jamii za Kitanzania 
katika kujenga 
uhusiano wa kijamii 
na kiuchumi

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
ushirikiano baina ya jamii za 
Kitanzania katika kujenga 
uhusiano wa kijamii na 
kiuchumi

-  � �Matini zenye masuala 
mtambuka

-   �Maudhui ya mbinu 
mbalimbali za ujifunzaji 
wa maudhui ya masuala 
mtambuka zilizoifadhiwa 
kwenye midia 

- �  �Visa mafunzo  vinavyohusu  
masuala mtambuka 

-   �Picha/picha mguso 
zenye bidhaa na vifaa 
walivyobadilishana jamii
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
ushirikiano baina ya 
jamii za Kitanzania  
katika kujenga 
uhusiano wa kijamii 
na kiuchumi

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa ushirikiano baina 
ya jamii za Kitanzania katika 
kujenga uhusiano wa kijamii na 
kiuchumi

-  �Kompyuta, tableti na simu, 
video, projekta

-  �Maudhui yanayohusu 
ushirikiano baina ya jamii za 
Kitanzania  yaliyoifadhiwa 
katika midia

-  �Filamu zenye makala za 
mbinu za kutumia TEHAMA 
katika ujifunzaji na 
ufundishaji

(e)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu nyinginezo 
za ujifunzaji na 
ufundishaji wa  
ushirikiano baina ya 
jamii za Kitanzania 
katika kujenga 
uhusiano wa kijamii 
na kiuchumi

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu nyinginezo 
(mfano uhalisishaji wa tukio, kisa 
mafunzo, maswali na majibu, 
utafiti mdogo, masimulizi, 
mdahalo, matumizi ya nyakara 
za kihistoria, majadiliano, 
bunguabongo nk) za ujifunzaji na 
ufundishaji wa  ushirikiano baina 
ya jamii za Kitanzania katika 
kujenga uhusiano wa kijamii na 
kiuchumi

-  �Matini yenye mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji

-  �Matini/picha/picha mguso/
chati zenye maudhui 
yanayohusu ushirikiano baina 
ya jamii za Kitanzania
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.5	� Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa 
maendeleo 
na maadili 
ya jamii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

(a)	� Kumudu 
matumizi 
ya sanaa na 
michezo katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maendeleo na 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
kabla ya ukoloni 

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya sanaa na 
michezo  (mfano hadithi, 
nyimbo, igizodhima, 
majigambo nk) katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
maendeleo na maadili ya 
jamii za Kitanzania kabla ya 
ukoloni 

-   �Filamu zenye maudhui 
yanayohusu matumizi ya 
sanaa na michezo katika 
ujifunzaji na ufundishaji

-   �Picha zenye vifaa, bidhaa na 
teknolojia ya jamii za kale

-   �Matini/picha/picha mguso/
chati zenye maudhui 
yanayohusu maendeleo na 
maadili ya Kitanzania kabla 
ya ukoloni 

35

(b)	� Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai 
za  ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maendeleo na 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
kabla ya ukoloni  
katika darasa 
kubwa

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu anuai 
za  ujifunzaji na ufundishaji 
wa maendeleo na maadili 
ya jamii za Kitanzania kabla 
ya ukoloni  katika darasa 
kubwa

-  �Matini/picha/picha mguso/
filamu zinazoonesha 
maendeleo ya jamii za 
Kitanzania kabla ya ukoloni

-  Nyimbo na hadithi

-  �Filamu/picha/chati/matini 
zenye mbinu na mikakati 
ya ufundishaji na ujifunzaji 
katika darasa kubwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa maendeleo na 
maadili ya jamii za 
Kitanzania kabla 
ya ukoloni 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa 
maendeleo na maadili ya 
jamii za Kitanzania kabla 
ya ukoloni

-  �Matini /picha/filamu zinazohusu 
maendeleo ya jamii za 
Kitanzania kabla ya ukoloni

-  Picha zenye masuala mtambuka
-  �Maudhui ya mbinu mbalimbali 

za ujifunzaji wa maudhui 
ya masuala mtambuka 
zilizoifadhiwa kwenye midia 

-  �Visa mafunzo  vinavyohusu 
masuala mtambuka

(d)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
kutumia TEHAMA 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa maendeleo na 
maadili ya jamii za 
Kitanzania kabla 
ya ukoloni 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za kutumia 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa maendeleo na maadili 
ya jamii za Kitanzania 
kabla ya ukoloni 

-   �Kompyuta, tableti na simu, 
video, projekta

-   �Tovuti na filamu zenye mada 
zenye maudhui ya maendeleo 
na maadili ya jamii za 
Kitanzania 

-   �Filamu zenye makala za mbinu 
za kutumia TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e)	� Kumudu 
matumizi 
ya mbinu 
nyinginezo za 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maendeleo na 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni 

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu 
nyinginezo (Mfano mdahalo, 
masimulizi, igizodhima, ziara 
za kimasomo, uchunguzi, 
matumizi ya nyaraka za 
kihistoria, matumizi ya 
vyanzo vya historia, onesho 
mbinu, fikiri-andika-jozisha-
shirikisha, maswali na 
majibu, majadiliano nk)  za 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
maendeleo na maadili ya 
jamii za Kitanzania kabla ya 
ukoloni 

-   �Matini yenye mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji

-   �Matini/picha/picha mguso/
chati zenye maudhui 
yanayohusu maendeleo na 
maadili ya jamii za Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
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Mwaka wa Pili

Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili

Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	� Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji 
na 
ufundishaji 
wa Historia 
ya Tanzania 
na Maadili 
katika 
Elimu ya 
Msingi

1.1	� Kumudu 
ufaraguzi 
na 
matumizi 
ya 
teknolojia 
na vifaa 
vingine 
saidizi 
katika 
ujifunzaji 
na 
ufundishaji 
wa Historia 
ya Tanzania 
na Maadili

(a)	� Kumudu 
ufaraguzi wa 
vifaa saidizi 
sahili katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

Mwalimu tarajali 
amemudu ufaraguzi wa 
vifaa saidizi sahili katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa Historia ya Tanzania 
na Maadili 

-   �Kompyuta, simu, tableti, 
projekta

-   �Makunzi yanayopatikana 
katika mazingira yake 

-   �Manila kadi, matini, ramani, 
chati picha/picha mguso

30

(b)	� Kumudu 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Historia ya 
Tanzania na 
Maadili

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya teknolojia na vifaa 
vingine saidizi katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa Historia ya Tanzania 
na Maadili 

-  �Kompyuta, simu, tableti, 
projekta

-   �Makunzi yanayopatikana 
katika mazingira yake

-   �Matini zenye maudhui 
yanayohusu historia ya 
Tanzania na maadili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.2	  �Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji 
na 
ufundishaji 
wa 
maendeleo 
na maadili 
ya jamii za 
Kitanzania 
wakati na 
baada ya 
ukoloni

(a)	� Kumudu matumizi 
ya sanaa na 
michezo katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maendeleo na 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
wakati na baada ya 
ukoloni 

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya sanaa na 
michezo (mfano hadithi, 
majigambo, nyimbo, 
igizodhima) katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa 
maendeleo na maadili ya 
jamii za Kitanzania wakati 
na baada ya ukoloni 

-   �Manila kadi, matini, ramani, 
chati zenye kuonesha mifumo 
ya kikoloni

-   �Picha/picha mguso 
zinazoonesha ukoloni  wakati 
na baada ya ukoloni

-   �Filamu/picha zenye mbinu 
za matumizi ya sanaa na 
michezo katika ufundishaji na 
ujifunzaji

65

(b)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu anuai 
za  ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maendeleo na 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
wakati na baada 
ya ukoloni katika 
darasa kubwa

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu anuai 
za  ujifunzaji na ufundishaji 
wa maendeleo na maadili ya 
jamii za Kitanzania wakati 
na baada ya ukoloni katika 
darasa kubwa

-   �Ramani na chati yenye 
kuonesha mifumo ya kikoloni

-   �Picha/matini/filamu zanye 
taarifa za ukoloni 

-   �Filamu/picha/chati zenye 
mbinu na mikakati ya 
ufundishaji na ujifunzaji 
katika darasa kubwa

-   �Matini yenye maudhui 
ya mbinu na mikakati ya 
kumudu ufundishaji darasa 
kubwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka masuala 
mtambuka katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
maendeleo na 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
wakati na baada ya 
ukoloni

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa maendeleona maadili ya 
jamii za Kitanzania wakati 
na baada ya ukoloni

-  Picha zenye masuala mtambuka
-  �Maudhui ya mbinu mbalimbali za 

ujifunzaji wa maudhui ya masuala 
mtambuka 

-  �Visa mafunzo  vinavyohusu masuala 
mtambuka 

-  �Ramani, chati yenye mifumo ya 
kikoloni, picha

(d)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
kutumia TEHAMA 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji wa 
maendeleo  na 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
wakati na baada ya 
ukoloni

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu za 
kutumia TEHAMA katika 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa maendeleo  na maadili 
ya jamii za Kitanzania 
wakati na baada ya ukoloni

-  �Kompyuta, tableti na simu, video, 
projekta

-  �Tovuti na filamu zenye mada zenye 
maudhui ya maendeleo na maadili ya 
jamii za Kitanzania  

-  �Maudhui yanayohusu maendeleo  na 
maadili ya jamii za Kitanzania wakati 
na baada ya ukoloni zilizoifadhiwa 
kwenye midia

-  �Filamu zenye makala za mbinu za 
kutumia TEHAMA katika ujifunzaji 
na ufundishaji
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu 
nyinginezo za 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa  
maendeleo na 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
wakati na baada ya 
ukoloni

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu nyinginezo (mfano 
mdahalo, masimulizi, 
changanyakete, ziara za 
kimasomo, uchunguzi, 
matumizi ya nyaraka 
za kihistoria, onesho 
mbinu, fikiri-andika-
jozisha-shirikisha, 
maswali na majibu, 
majadiliano nk) za 
ujifunzaji na ufundishaji 
wa  maendeleo na maadili 
ya jamii za Kitanzania 
wakati na baada ya 
ukoloni

-	� Matini /picha/picha mguso/ 
chati zenye maudhui 
yanayohusu maendeleo 
na maadili ya jamii za 
Kitanzania wakati na baada 
ya ukoloni 

-	� Filamu/picha zenye mbinu 
za ufundishaji na ujifunzaji
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.3	  �Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa historia 
na maadili 
ya ujenzi wa 
Taifa katika 
kipindi cha 
1961 hadi 
sasa

(a)	� Kumudu 
matumizi ya 
sanaa na michezo 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa historia na 
maadili ya ujenzi 
wa Taifa katika 
kipindi cha 1961 
hadi sasa 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya sanaa na 
michezo katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
historia na maadili 
ya ujenzi wa Taifa 
katika kipindi cha 
1961 hadi sasa

-   �Manila kadi, matini, chati, picha, 
picha mgusu zenye maudhui ya 
historia na maadili ya ujenzi wa Taifa 
katika kipindi cha 1961 hadi sasa 

-   �Filamu/picha zenye mbinu za 
matumizi ya sanaa na michezo katika 
ufundishaji na ujifunzaji

-   �Nyimbo za Taifa na kizalendo
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(b)	� Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai 
za  ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa historia  na 
maadili ya ujenzi 
wa Taifa katika 
kipindi cha 1961 
hadi sasa katika 
darasa kubwa

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu anuai 
za  ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
historia  na maadili 
ya ujenzi wa Taifa 
katika kipindi 
cha 1961 hadi 
sasa katika darasa 
kubwa

-  �Matini  na takwimu zinazohusu 
historia  na maadili ya ujenzi wa Taifa 
katika kipindi cha 1961 hadi sasa 

-  �Picha/picha mguso, ramani, chati 
zenye historia  na maadili ya ujenzi wa 
Taifa katika kipindi cha 1961 hadi sasa

-  �Filamu/picha/chati zenye mbinu na 
mikakati ya ufundishaji na ujifunzaji 
katika darasa kubwa

-  �Matini yenye maudhui ya mbinu na 
mikakati ya kumudu ufundishaji darasa 
kubwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	� Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa historia  
na maadili ya ujenzi 
wa Taifa katika kipindi 
cha 1961 hadi sasa

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa historia  
na maadili ya ujenzi wa 
Taifa katika kipindi cha 
1961 hadi sasa

-  �Matini zenye maudhui ya masuala 
mtambuka 

-  �Picha, ramani, chati ya mifumo 
iliyojengwa mwanzoni wa uhuru 
1961-1966 

- �Visa mafunzo  vinavyohusu masuala 
mtambuka 

-  �Nyimbo na picha zenye masuala 
mtambuka

(d)	� Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
kutumia TEHAMA 
katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa historia  
na maadili ya ujenzi 
wa Taifa katika kipindi 
cha 1961 hadi sasa

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
kutumia TEHAMA 
katika ujifunzaji na 
ufundishaji wa historia  
na maadili ya ujenzi wa 
Taifa katika kipindi cha 
1961 hadi sasa

-  �Matini zenye maudhui na takwimu 
za historia na maadili ya ujenzi 
wa Taifa kuanzia 1961 hadi sasa 
zilizoifadhiwa katika midia 

- � Kompyuta, tableti na simu, video, 
projekta

-  �Tovuti na filamu zenye mada zenye 
maudhui ya historia  na maadili ya 
ujenzi wa Taifa katika kipindi cha 
1961 hadi sasa

-  �Filamu zenye makala za mbinu za 
kutumia TEHAMA katika ujifunzaji 
na ufundishaji
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Umahiri 
mkuu

Umahiri mahususi 
Shughuli za 
ujifunzaji 

Vigezo vya upimaji 
Zana/vifaa vya ufundishaji na 
ujifunzaji vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e)	� Kumudu 
matumizi 
ya mbinu 
nyinginezo za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa historia  
na maadili 
ya ujenzi wa 
Taifa katika 
kipindi cha 
1961 hadi sasa

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu 
nyinginezo (mfano mdahalo,  
masimulizi, changanyakete, 
ziara za kimasomo, 
uchunguzi, matumizi ya 
nyaraka za kihistoria, 
onesho mbinu, majadiliano 
nk) za ujifunzaji na 
ufundishaji wa historia  na 
maadili ya ujenzi wa Taifa 
katika kipindi cha 1961 hadi 
sasa

-   �Matini na takwimu 
zinazohusiana na historia  na 
maadili ya ujenzi wa Taifa 
katika kipindi cha 1961 hadi 
sasa

-   �Filamu/picha zenye mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji

1.4	  �Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji  wa 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili nje ya 
darasa

(a)	� Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Historia ya 
Tanzania na 
Maadili nje ya 
darasa

Mwalimu tarajali amemudu 
matumizi ya mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa Historia ya Tanzania na 
Maadili nje ya darasa

-  �Chati pindu, filamu  na matini 
zinazohusu mbinu na mikakati 
ya kuratibu shughuli za 
ujifunzaji na ufundishaji nje ya 
darasa

35
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